รบกวนพี่ๆมาตอบหน่อยนะค่ะ เครียดมากมาย

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนพี่ๆมาตอบหน่อยนะค่ะ เครียดมากมาย

ตั้งหัวข้อ by nooninkz on Sun Jan 25, 2009 2:08 am

หวาดดีค๊าพี่ๆทุกคน ตอนนี้หนูอยู่ม.6ค๊า สอบติดที่นี่แล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจาเรียนดีมั้ย เพราะหนูติดที่ มศว ด้วยอ่า เลยอยากมาถามรายละเอียดจากพวกพี่ๆหน่อย
1.จบแล้วจามีงานทำประมาณกี่%ค่ะ
2.แล้วเรื่องทุนที่ให้ไปต่างประเทศมีจริงรึป่าว
3.มีการมาจองตัวทำงานก่อนจบมั้ยค่ะ
4.รุ่นพี่ๆที่จบไป ได้ทำงานที่ไหนกันบ้างค่ะ
เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า จริงๆมีคำถามเยอะกว่านี้ เหอๆ รบกวนพี่ๆหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆค๊า

nooninkz
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: รบกวนพี่ๆมาตอบหน่อยนะค่ะ เครียดมากมาย

ตั้งหัวข้อ by Admin on Sun Jan 25, 2009 3:00 pm

nooninkz พิมพ์ว่า:หวาดดีค๊าพี่ๆทุกคน ตอนนี้หนูอยู่ม.6ค๊า สอบติดที่นี่แล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจาเรียนดีมั้ย เพราะหนูติดที่ มศว ด้วยอ่า เลยอยากมาถามรายละเอียดจากพวกพี่ๆหน่อย
1.จบแล้วจามีงานทำประมาณกี่%ค่ะ
2.แล้วเรื่องทุนที่ให้ไปต่างประเทศมีจริงรึป่าว
3.มีการมาจองตัวทำงานก่อนจบมั้ยค่ะ
4.รุ่นพี่ๆที่จบไป ได้ทำงานที่ไหนกันบ้างค่ะ
เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า จริงๆมีคำถามเยอะกว่านี้ เหอๆ รบกวนพี่ๆหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆค๊า

1. สำหรับสายงานด้านนี้ จะเน้นคะแนน TOEIC ที่นี่ตั้งเป้าไว้ที่ 650 หากน้องสอบได้ถึงเป้า เรื่องงานได้ทำแน่นอนครับ
2. ทุนไปต่างประเทศ มีให้ครับ แต่ไม่ทุกคน ไม่ได้เยอะ รุ่นนึง จะมีประมาณ 2-3 คน หัวกะทิ จริงๆถึงได้น่ะครับ
3. การจองตัวทำงาน อย่างที่ว่าคือ ที่นี่ตั้งเป้า ไว้ที่ 650 น้องเอาคะแนนไปให้ที่คณะ พิจารณา จากนั้นก็รอผลครับ ไม่ได้บินไทย ก็ให้รู้ไป
4. รุ่นพี่ๆ ที่จบไปแล้ว ส่วนใหญ่จะได้งานโรงแรมครับ มีบางส่วนได้งานสายการบิน แต่เท่าที่ได้คุยกับพวกเขา ก็ติดอยู่เรื่องเดียวคือ TOEIC

ปล ผมเรียนอยู่ปี 2 นะครับ ข้อมูลเพิ่มเติม เดี่ยวจะให้รุ่นพี่ที่ใกล้ชิดกว่านี้มาให้ข้อมูล สำหรับงานสายการบินนั้นจะเน้น TOEIC ที่ 550-600 ขึ้นอยู่แต่ละสายการบินครับ แต่ที่นี่ ที่ตั้งเป้าไว้ที่ 650 ก็คือ หากน้องได้ตามที่ได้ตั้งเป้าไว้แล้ว การบินไทยคือจุดหมายปลายทางนะครับ

หากมีใจรักงานด้านนี้จริง ๆ ก็เก็บไว้พิจารณาก็ดีนะครับ หากมีปัญหาการเลือกเรียนในระดับมหาวิทยาลัย ก็ลงไว้ก็ได้นะครับ เพราะพี่เคยผ่าน จุดๆ นั้นมาแล้ว ขอบคุณครับ

ผู้ปกป้องน่านฟ้าการบิน

Male จำนวนข้อความ : 401
: 29
Address : แดนดินถิ่นวิมาน

ดูข้อมูลส่วนตัว http://airlinestudent.niceboard.net

Re: รบกวนพี่ๆมาตอบหน่อยนะค่ะ เครียดมากมาย

ตั้งหัวข้อ by nooninkz on Sun Jan 25, 2009 6:11 pm

ขอบคุณพี่มากค๊าที่มาตอบ ขอถามอีกนิดแล้วกัน เหอๆ
- จะย้ายไปเรียนสมุยตอนไหนค่ะ
- หลักสูตรนี้เรียนภาษาเยอะมั้ยค่ะ
- ภาคไทยกับภาคอังกฤษ ต่างกันยังไงค่ะ ภาคไทยจะเสียเปรียบกว่ารึป่าว พอดีหนูติดภาคไทยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^

nooninkz
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by .-*Tattoo Colour*-. on Sun Jan 25, 2009 6:55 pm

nooninkz พิมพ์ว่า:ขอบคุณพี่มากค๊าที่มาตอบ ขอถามอีกนิดแล้วกัน เหอๆ
- จะย้ายไปเรียนสมุยตอนไหนค่ะ
- หลักสูตรนี้เรียนภาษาเยอะมั้ยค่ะ
- ภาคไทยกับภาคอังกฤษ ต่างกันยังไงค่ะ ภาคไทยจะเสียเปรียบกว่ารึป่าว พอดีหนูติดภาคไทยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^

ตอบข้อ1 จะไปสมุยตอนไหนกำหนดยังไม่แน่นอนครับ

ตอบข้อ2 หลักสูตรนี้เน้นเรื่องภาษาเป็นหลักเลยครับ

ตอบข้อ3 แน่น่อนว่าต้องเสียเปรียบอยู่แล้วครับ

ถ้าเลือกเรียนหลักสูตรภาษาไทยก็ต้องขวนขวายฝึกภาษาอังกฤษเยอะๆ

เพราะงานสายนี้ภาษาอังกฤษสำคัญอย่างมาก

\\o// smile

.-*Tattoo Colour*-.
ตำรวจบอร์ด
ตำรวจบอร์ด

Male จำนวนข้อความ : 148
: 28
Address : บนโลกใบนี้

ดูข้อมูลส่วนตัว

ตั้งหัวข้อ by Oceaner69 on Wed Jun 10, 2009 12:03 am

ตอบได้ดีนิ

รุ่นน้องทั้งหลาย
Oceaner69
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Male จำนวนข้อความ : 11
Address : HOME

ตั้งหัวข้อ by Mashimaro on Sat Jul 18, 2009 12:03 am

แต่ ณ ปัจจุบันนี้ ประทับ อยู่ IT Square กันซะส่วนใหญ่ครับ ฮ่าๆๆ
Mashimaro
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Male จำนวนข้อความ : 248
: 28
Address : Roommate Web Master

ตั้งหัวข้อ by redparty on Sat Aug 01, 2009 12:11 pm

เห็นด้วยกับเม้นด้านบน
redparty
ผู้จัดการเที่ยวบิน
ผู้จัดการเที่ยวบิน

Male จำนวนข้อความ : 353
Address : central apartment, It square, สะพานลอยตะลาดใหม่ ฝั่งดอนเมือง

ตั้งหัวข้อ by Takky on Tue Aug 04, 2009 8:54 pm

ตอบ
1. กี่ % อยู่ที่ตัวน้องเอง ค่ะ ถ้าม่ายเลือกงาน น่ะ เพราะบางคนจะคิดว่า เงินเดือนมันน้อย แต่พี่บอกเลยน่ะ เราจบแบบนี้มาอ่ะ ม่านม่ายช่ายสายที่เป็นพวก วิศวกรรม หรือ หมฮ เงินเดือน
บานปริณญาตีก็จะอยูประมาณ 8000-9000 ค่ะ และบางที่เค้าก็จะบวกเงินสวัสดิการอย่างอื่นเพิ่มอีก
2.เรื่องทุน มีจริง ค่ะ เพื่อนๆ ไปกันอยู่ อยู่ที่น้องจะสอบผ่าน รึป่าว
3. เรื่องจองตัว ก็มี น่ะ บางช่วงที่เราไปฝึกอยู่ปรากฏว่าตำแหน่งนั้นว่างพอดี และเราจะฝึกเสร็จแล้วเค้าก็ให้โอกาสเราน่ะ ให้เราได้สัมภาษณืงานกับเค้า เช่นที่สายการบินการ์ต้า ได้ตำแหน่ง office ในเมือง
4. สำหรับพี่ฝึกงานที่สายการบิน QATAR เสร็จ 10 วัน ได้งานที่โรงแรมแถวสุขุมวิท ทำได้ 2 เดือน ออก ว่างงาน 1 เดือน ต่อจากนั้นมาทำที่ Nok air ค่ะ
Takky
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Female จำนวนข้อความ : 31
Address : Qatar

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน